Ciwon baya a yankin lumbar, yadda za a bi da ciwo a cikin kashin baya

ciwon baya a yankin lumbar

Babu kusan babu mutumin da akalla sau ɗaya a rayuwarsa ba zai fuskanci ciwon baya a yankin lumbar ba. Wannan shine yadda muke biyan kuɗin tafiya madaidaiciya da halaye na yau da kullun.

Bugu da ƙari, lalacewar da za ta iya rinjayar kashin baya, tsokoki, jijiyoyi da haɗin gwiwa, ya kamata a tuna cewa wani lokacin baya yana ciwo a cikin yankin lumbar tare da cututtuka na ciki - cututtuka na koda, gastrointestinal tract, da gabobin mata.

Alamun ƙananan ciwon baya na iya zuwa daga mara kyau zuwa kaifi. Ciwo na iya tafiya da kansa ko kuma ya zama na yau da kullum (alamar ta kasance fiye da watanni uku).

kumburin koda a matsayin sanadin ciwon baya

Mai haɗari! Ya kamata ku tuntubi likita nan da nan idan:

  • zafi a cikin yankin lumbar ya tashi ba zato ba tsammani bayan raunin da ya faru a baya;
  • yanayin zafi ya karu sosai, akwai cututtuka na ciyayi, asarar sani, gumi, wahalar numfashi;
  • zubar da hanji da mafitsara ba da gangan ba yana faruwa;
  • akwai rashin jin daɗi a yankin makwancin gwaiwa;
  • akwai rauni na ƙananan ƙafafu, paresis ko inna, rashin hankali;
  • ana ba da zafi ga ciki kuma yana ƙaruwa sosai lokacin tari ko atishawa;
  • bayyanar cututtuka sun bayyana akan bangon asarar nauyi mai kaifi, yin amfani da dogon lokaci na steroids, rashin ƙarfi na rigakafi;
  • a cikin tarihin iyali akwai lokuta na ciwon daji, kumburi ko cututtuka na kasusuwa da guringuntsi.

Me yasa baya yana ciwo a yankin lumbar?

Myofascial ciwon

Nauyin tsoka ko spasm na iya tasowa a hankali ko kuma ya faru ba zato ba tsammani. Tare da babban nauyi, lalacewa yana rinjayar ba kawai ƙwayoyin tsoka ba, har ma da na'urar ligamentous da fascia.

Ciwon tsoka a cikin ƙananan baya yana bayyana bayan:

  • ɗaga nauyi mai nauyi ko wuce gona da iri a wurin aiki ko wasa;
  • wasa wasanni lokaci zuwa lokaci. Muscles suna da rauni musamman idan ba ku da aiki a cikin satin aiki sannan ku ciyar da sa'o'i a cikin dakin motsa jiki a karshen mako;
  • karuwa mai kaifi a cikin nauyin jikin mutum, wanda bayansa tsokoki ba su da lokacin girma;
  • dogon zama ko tsaye a cikin wani wuri mara dadi;
  • ɗaukar jaka na yau da kullun a cikin hannu ɗaya ko sama da kafada;
  • rashin zaman lafiya. Kashin baya yana yin aikinta mafi kyawun tallafi da kariya lokacin da ba ku yin la'akari. Tsokoki a cikin ƙananan baya suna samun ƙarancin damuwa lokacin da kuke zaune tare da goyon baya mai kyau a ƙarƙashin ƙananan baya, kuma a cikin matsayi na tsaye, a ko'ina rarraba nauyi a kan kafafu biyu.

Idan baya yana ciwo bayan rauni, karaya, sprain, hypothermia, cututtukan cututtuka ko kafa helminthic mamayewa, to ana iya zargin myositis (ƙumburi) na tsokoki na ƙananan baya. Mummunan zafi yana ci gaba da kasancewa saboda kumburin ƙwayoyin tsoka, ana jin "nodules" a cikin tsokoki - wuraren spasm. Kumburi na iya zama m ko ɗaukar nau'i na yau da kullum. Tare da dogon lokaci na cutar, zafi ba shi da kwanciyar hankali, yana tsanantawa ta hanyar dogon kwance ko zaune, da yammacin rana ko lokacin da yanayi ya canza. Shafar tsokoki yana haifar da jin zafi da rashin jin daɗi, tsokoki na ƙananan baya suna cikin tashin hankali akai-akai, an kafa edema mai kumburi, yanayin zafi ya tashi a cikin gida da kuma matakin dukkanin kwayoyin halitta.

Tare da ƙwayar tsoka, tushen jijiyoyi na kashin baya suna keta, don haka hare-hare sau da yawa suna kama da hoto na sciatica ko sciatica - akwai zafi mai tsanani tare da baya na cinya da ƙananan kafa, gaɓoɓin sun zama maras kyau, sun rasa hankali. Sautin tsoka da aka furta a cikin myositis yana sa mai haƙuri ya ɗauki matsayi na tilastawa, yana tafiya kuma yana kwance a kwance, yana motsawa a kan kafafu.

Yadda za a bi da ciwon tsoka na kashin baya? Ana amfani da magungunan anti-inflammatory marasa steroidal da analgesics don kawar da kumburi da zafi. Ana iya ɗaukar magunguna a cikin nau'ikan allunan, man shafawa, allurai, facin transdermal tare da sakin abubuwa masu aiki a hankali. Hakanan ana amfani da man shafawa masu ban haushi da ɗumamawa, waɗanda ke haɓaka kwararar jini zuwa tsokoki na ƙananan baya. Girman girma na jini mai shigowa yana ba da gudummawa ga wankewa daga samfuran kumburi da rushewar nama.

Ana rage rage kumburi mai kumburi ta hanyar injections na corticosteroids da magungunan vasoconstrictive.

Idan dalilin myositis shine kamuwa da cuta ko guba na jiki tare da gubar tsutsa, to da farko ana amfani da maganin rigakafi ko magungunan anthelmintic. A wannan yanayin, ba za a iya amfani da man shafawa ko damfara ba.

Cututtukan kashin baya da suka haɗa da ƙarshen jijiya

A cikin yankin lumbar, an raba vertebrae ta hanyar fayafai na cartilaginous na roba, wanda ke kare kashin baya daga rauni, amma su kansu suna lalacewa da tsufa.

A al'ada, diski yana da jelly-kamar tsakiya pulposus wanda ke kewaye da babban Layer na annulus fibrosus. Ƙwaƙwalwar ƙwanƙwasa yana faruwa ne saboda ikonsa na ɗaure da riƙe ruwa: lokacin da nauyin ya karu, ya tara ruwa, kuma elasticity yana ƙaruwa, lokacin da matsa lamba ya ragu, ainihin ya saki ruwa kuma ya zama mai laushi.

Osteochondrosis a cikin yankin kashin baya yana tasowa lokacin da fayafai na intervertebral ba su da abinci mai gina jiki ("bushewar su") ko tare da nauyin gida mai yawa. Mafi sau da yawa, ƙananan ciwon baya yana faruwa ne saboda gaskiyar cewa ƙananan sandunan fayafai na intervertebral suna ɗaukar nauyi mafi girma lokacin zaune, lokacin ɗaga ma'auni a gabansu. A lokaci guda, hawaye, sauye-sauye suna samuwa a cikin fayafai, ligaments na vertebral sun lalace, akwai ciwo mai raɗaɗi akai-akai, bugun jini.

Pain a cikin kashin baya yana da hanyoyi masu yawa na ci gaba:

  • cin zarafi na microcirculation a cikin kyallen takarda da ke kewaye da kashin baya kuma, musamman, a cikin canal na kashin baya, samuwar cunkoso da edema. Irin waɗannan yanayi suna tasowa akan bangon hypothermia, zafi mai zafi, matakai masu kumburi.
  • degenerative matakai a cikin kayyade ligaments na kashin baya. Haɓakawa a cikin motsi na kashin baya yana haifar da ƙaura kaɗan da matsawa ba tare da physiological ba, wanda ke haifar da keta jijiyoyi, jini, da samuwar hernias.
  • matsawar axial na kashin baya lokacin ɗaga nauyi ko lalata su yayin jujjuyawar wuce kima (juyawa).
  • aseptic kumburi. Rushewar tsakiya yana haifar da sakin abubuwan da ke da hankali a cikin canal na kashin baya. Akwai haushi na ƙarshen jijiyoyi, wanda ke haifar da spasm na tsokoki da ke keta maƙwabtan maƙwabta - sama da ƙasa da hernia. A hankali, abin da ya faru ya rufe dukan yankin lumbar kuma yana haifar da gaskiyar cewa duk wani motsi yana haifar da jin zafi.

Fayil mai rauni na iya tsagewa, yana haifar da kumburi, haɓakawa, ko tsagewar tsakiya, kuma daga ƙarshe ta zama herniation. Bayyanar hernia yana sanya matsin lamba akan kashin baya da tushen jijiya. A irin waɗannan yanayi, jin zafi mai zafi a cikin ƙananan baya yana bayyana sosai, wanda ya bambanta tare da jijiyar da aka shaƙe. Shahararrun sanannun lokuta na matsawa na jijiyar sciatic (sciatica), wanda aka bayyana ta hanyar zafi mai zafi tare da baya na cinya da ƙananan ƙafa, ƙananan ƙafar ƙafa daga gefen hernia, raunin tsoka, rashin jin daɗi na rashin son rai. kafafu.

Jin zafi a cikin kashin baya yana kara tsanantawa a cikin zama da matsayi na tsaye, lokacin juyawa, karkatarwa. Sau da yawa akwai ƙwayar tsoka mai karewa - raguwa mai raɗaɗi na tsokoki (samuwar rollers) a bangarorin biyu na kashin baya, wanda ke ware sashen daga motsi maras amfani. Osteochondrosis daga baya yana haifar da bayyanar sciatica (kumburi na tushen jijiyoyi na kashin baya).

Ciwon radicular yana da haɗari lokacin da jijiyoyi na ƙananan baya, waɗanda ke da alhakin shigar da gabobin ciki (ƙaho na cauda equina), suna tsunkule. A lokaci guda kuma, ana ba da zafi ga ciki, aikin mafitsara da hanji yana damuwa, akwai matsaloli tare da karfin maza da cututtuka na gynecological a cikin mata.

Yawancin marasa lafiya, saboda gaskiyar cewa ƙananan baya yana ciwo sosai, suna ɗaukar matsayi na analgesic - suna karkatar da jiki zuwa hagu, idan gefen dama yana ciwo, kwanta a gefen dama. Idan hernia yana gefen hagu. Hakanan halayyar ita ce bayyanar zafi mai tsanani lokacin danna kan hernia a cikin sararin intervertebral (alamar ringing).

Yadda za a bi da idan bayanka yana ciwo tare da osteochondrosis:

  • a lokacin harin zafi, za ku iya ɗaukar matsayi na anesthetic - kwanta a bayanku, kuma ku sanya abin nadi a ƙarƙashin gwiwoyinku. Ana kuma ba da shawarar yin barci a kan ƙasa mai wuya;
  • daga magungunan analgesic, ana iya ɗaukar NSAID a baki ko azaman allura a bangarorin biyu na kashin baya a cikin otal ɗin lumbar;
  • yi amfani da irritants na gida a matsayin maganin daɗaɗɗa - mustard plasters, iodine mesh, barkono barkono da man shafawa;
  • kawar da spasm myotic ta hanyar maganin hannu, acupuncture, tausa, reflexology, gymnastics;
  • a lokacin attenuation na m lokaci, laka magani, ozocerite, warming up za a iya amfani da.

Maganin ciwo a cikin ciwon radicular ya haɗa da:

  • samar da hutun gado, raunin lumbar (bushe ko karkashin ruwa);
  • amfani da novocaine blockades a wurin cin zarafi, yin amfani da NSAIDs ko opiates masu rauni;
  • physiotherapy - microcurrent stimulating, electrophoresis tare da analgesics.

Alamomi ga tiyata ne akai m zafi, kazalika da m aiki na ciki gabobin, ci gaba da inna na wata gabar jiki, sequestration na hernia a cikin kashin baya canal.

Degenerative kumburi raunuka

Spondylarthrosis (kumburi na facet gidajen abinci na vertebrae) yana faruwa tare da raguwa, raguwa a tsawo da girma na fayafai na intervertebral. Ciwo a cikin ƙananan baya yana fitowa daga wuce gona da iri da kuma ƙara matsa lamba a saman haɗin gwiwar intervertebral. Ciwo yana sa mai haƙuri ya ƙara lanƙwasa a cikin ƙananan baya, don haka ƙara yawan nauyin haɗin gwiwar intervertebral. Musamman rashin jin daɗi a cikin ƙananan baya yana ƙara tsanantawa ta hanyar saka takalma da sheqa, tafiya na dogon lokaci, saukowa daga giwaye, matsayi lokacin da jiki ya juya baya, misali, lokacin kallon wani abu a sama da kai.

A cikin marasa lafiya tare da wannan ganewar asali, an lura da ƙwannafi a cikin ƙananan baya da safe, zafi yana ƙaruwa a rana ko bayan motsa jiki. Yana da hali mai yaduwa kuma yana da wuya a nuna iyakoki a fili: an ƙaddara rashin jin daɗi a cikin tsokoki na gluteal, yankin inguinal, ƙananan ciki, da kuma a cikin scrotum a cikin maza. Wannan spondyloarthrosis ya bambanta da ciwon radicular, lokacin da za ku iya nuna tushen ciwo.

Me za a yi don rage zafi? Yawancin lokaci yana taimakawa wajen ɗaukar matsayi na baya, lankwasa ƙafafu a cikin haɗin gwiwa da gwiwa.

An fi son magungunan su waɗanda ba steroidal anti-inflammatory kwayoyi da marasa narcotic analgesics.

Ana kuma kara masu shakatawa na tsoka yayin da suke kawar da tashin hankali na tsoka da inganta motsi na kashin baya.

Psychotherapy yana da tasiri mai kyau, tun da ciwo mai tsanani yana gabatar da mai haƙuri a cikin yanayin damuwa.

Spondylosis, ba kamar osteochondrosis ba, yana rinjayar zoben fibrous na diski na intervertebral da na gaba a tsaye. Tare da wannan cuta, ƙididdigewar tsarin nama mai haɗuwa yana faruwa tare da samuwar girma tare da gefen kashin baya - osteophytes. Wadannan gyare-gyare suna haifar da cin zarafi na microcirculation a kusa da tushen jijiya kuma suna haifar da gaskiyar cewa baya yana ciwo a cikin ƙananan baya, kuma motsi na wannan sashin yana da iyaka.

osteophytes na kashin baya a matsayin dalilin ƙananan ciwon baya

Vertebral osteophytes sune ci gaban cututtukan cututtukan da ke lalata jijiyoyi da tasoshin jini.

Jiyya yawanci ra'ayin mazan jiya ne, tare da yin amfani da magungunan ƙwayoyin cuta, analgesics, bitamin. Ana ba da sakamako mai kyau ta hanyar electrophoresis tare da novocaine, lidase, manual far, physiotherapy (amplipulse, laser installing, shock wave far don halakar da compacted abubuwa da kuma kara kashin baya motsi).

A kula! A cikin ci gaba mataki, osteophytes ba su warware. Duk da yake girman su yana da ƙananan, maganin yana nufin kawar da kumburi, zafi, inganta metabolism. Idan baya baya ciwo sosai, to babu abin da aka yi tare da girma. Idan osteophytes suna haifar da ciwo mai tsanani ko kuma suna da girma, ana iya cire su yayin tiyata.

Cututtukan yanayin ƙari

Ƙananan ciwon baya zai iya faruwa daga matsawa na kashin baya ta hanyar ƙwayar cuta daga waje (extramedullary formations) kuma daga ciki (intramedullary, wanda ya samo asali daga ƙwayar cerebrospinal kanta).

Kwayoyin nama daban-daban na iya girma ta hanyar pathological:

  • m - an kafa lipoma;
  • tushen jijiya - neuroma;
  • tasoshin kashin baya - hemangioma;
  • nama mai taimako - glioma;
  • kashi kashi - osteosarcoma;
  • guringuntsi - chondrosarcoma.

Tsarin ƙwayar cuta, musamman m, yana da ciwon ciwo mai zafi wanda yayi kama da sciatica (zai iya zama na biyu da na biyu), babban lalacewa a cikin yanayin mai haƙuri, da gajiya.

ciwon kashin baya a matsayin sanadin ciwon baya

Idan Pathology ya shafi yankin I-IV lumbar vertebrae, to, akwai zafi mai zafi a gaba da kuma a gefen cinya na sama, rashin cikakkiyar inna na wannan yanki.

Tare da rauni a yankin na IV lumbar - II sacral segments, numbness na paragenital yankin, m mota da kuma m innervation na gluteal tsokoki, baya cinya, maraƙi, fecal da kuma urinary incontinence an lura.

Babban tashin hankali a cikin aiki na gabobin pelvic yana faruwa tare da neoplasm a cikin yanki na V-III sacral vertebrae. Majiyyaci yana fama da rashin ƙarfi na jima'i ko rashin haila, maƙarƙashiya ko rashin najasa da fitsari.

Maganin ciwace-ciwace na musamman, magungunan kashe radadi, da kuma maganin ciwon daji sune magungunan magani.

Kamar yadda kake gani, ƙananan ciwon baya yawanci yana haifar da cututtuka na musculoskeletal. Ana iya gano su ta hanyar alamun asibiti da bayanan bincike, babban aikin shine don ƙayyade yanayin cutar daidai kuma kada ku dame shi tare da cututtukan oncological, cututtuka na gabobin ciki ko rauni. Idan kun fuskanci ƙananan ciwon baya, muna ba da shawarar cewa koyaushe ku nemi shawarar likitan jijiyoyin jiki ko likitan kasusuwa.